CHIA TÀI SẢN KHI LY HÔN CHO CON

Câu hỏi của bạn: 

Xin chào luật sư, tôi với vợ tôi đang làm thủ tục ly hôn. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng tôi có mua được một mảnh đất và một chiếc xe oto. Hiện nay vợ chồng tôi đang tranh chấp tài sản. Luật sư cho tôi hỏi, tài sản của vợ chồng tôi chia như thế nào? Em có một con gái 20 tuổi thì ly hôn có phải chia tài sản khi ly hôn cho con không?

Câu trả lời của luật sư:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Luật Loan Loan xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau: 

Việc phân chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

Căn cứ quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, theo đó, việc phân chia tài sản của hai vợ chồng sau khi ly hôn được thực hiện như sau:

Trường hợp thứ nhất, hai vợ chồng tự thỏa thuận được với nhau về việc phân chia tài sản thì hai vợ chồng sẽ yêu cầu Tòa án công nhận sự thỏa thuận của các bên, hai bên thỏa thuận như thế nào thì Tòa án sẽ công nhận thỏa thuận đó nhưng có căn cứ dựa trên việc bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Trường hợp thứ hai, vợ chồng không thỏa thuận được với nhau về vấn đề chia tài sản sau khi ly hôn. Về tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây để xác định tỷ lệ tài sản mà vợ chồng được chia, cụ thể:

Một là, căn cứ vào hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng, cụ thể là tình trạng về năng lực pháp luật, năng lực hành vi, sức khỏe, tài sản, khả năng lao động tạo ra thu nhập sau khi ly hôn của vợ, chồng cũng như của các thành viên khác trong gia đình mà vợ chồng có quyền, nghĩa vụ về nhân thân và tài sản theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình. Bên gặp khó khăn hơn sau khi ly hôn được chia phần tài sản nhiều hơn so với bên kia hoặc được ưu tiên nhận loại tài sản để bảo đảm duy trì, ổn định cuộc sống của họ nhưng phải phù hợp với hoàn cảnh thực tế của gia đình và của vợ, chồng.

Hai là, căn cứ vào công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung, cụ thể là sự đóng góp về tài sản riêng, thu nhập, công việc gia đình và lao động của vợ, chồng trong việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn.

Ba là, bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập. Việc chia tài sản chung của vợ chồng phải bảo đảm cho vợ, chồng đang hoạt động nghề nghiệp được tiếp tục hành nghề; cho vợ, chồng đang hoạt động sản xuất, kinh doanh được tiếp tục được sản xuất, kinh doanh để tạo thu nhập và phải thanh toán cho bên kia phần giá trị tài sản chênh lệch. Việc bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và hoạt động nghề nghiệp không được ảnh hưởng đến điều kiện sống tối thiểu của vợ, chồng và con chưa thành niên, con đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự. Ví dụ: Vợ chồng bạn có tài sản chung là một chiếc ô tô người chồng đang chạy xe tải và một cửa hàng tạp hóa người vợ đang kinh doanh tại căn nhà chung của gia đình. Khi giải quyết ly hôn và chia tài sản chung, Tòa án phải xem xét giao cửa hàng tạp hóa cho người vợ, giao xe ô tô cho người chồng để họ tiếp tục kinh doanh, tạo thu nhập. Người nào nhận được phần giá trị tài sản lớn hơn phải thanh toán cho người người còn lại phần giá trị chênh lệch đó.

Bốn là, lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng dẫn đến ly hôn. Ví dụ: Trường hợp người chồng/vợ có hành vi bạo lực gia đình, không chung thủy, ngoại tình rất nhiều lần,…

Như vậy, tùy vào trường hợp hai vợ chồng bạn có thỏa thuận được việc phân chia tài sản hay không thì Tòa án sẽ căn cứ vào yêu cầu của hai vợ chồng bạn để chia tài sản cho hai vợ chồng bạn căn cứ vào quy định của pháp luật. Thông thường, nếu hai vợ chồng bạn thỏa thuận được vấn đề phân chia tài sản thì Tòa án sẽ tôn trọng sự thoả thuận của các đương sự. Trong trường hợp vợ, chồng không tự thỏa thuận được vấn đề phân chia tài sản thì thực tế tòa án sẽ chia đôi phần tài sản bên cạnh đó sẽ căn cứ công sức đóng góp của mỗi người để có sự phân chia tài sản đảm bảo lợi ích tốt nhất cho mỗi đương sự 

Ly hôn có phải chia tài sản cho các con không ?

Như thông tin bạn cung cấp, trong thời kỳ hôn nhân, hai vợ chồng bạn có tạo lập được một số tài sản chung. Căn cứ theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về chia tài sản của vợ chồng sau khi ly hôn những tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân về nguyên tắc được xem là tài sản chung của hai vợ chồng trừ trường hợp chứng minh được là tài sản được tặng cho riêng, thừa kế riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng, những tài sản này gắn liền với nhân thân của hai vợ chồng. Chính vì vậy, tất cả những tài sản do vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản của hai vợ chồng, các con không có quyền được chia tài sản sau khi bố mẹ ly hôn. Chia tài sản khi ly hôn cho con khi thuộc một trong các trường hợp sau:

– Bố mẹ thỏa thuận tặng cho con cái một phần hoặc toàn bộ tài sản khi ly hôn;

– Đất đai là tài sản chung của hộ gia đình (thành viên trong hộ gia đình tại thời điểm được nhà nước giao đất cũng bao gồm cả các con).

Trường hợp của bạn, bạn có một mảnh đất và một chiếc oto. Thì việc chia tài sản khi ly hôn cho con liên quan đến chiếc oto thì sẽ không được chưa cho con bạn. Tuy nhiên phần mảnh đất cần xem xét trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi là của cá nhân hay của hộ gia đình. Nếu mảnh đất ghi tên cá nhân vợ/ chồng thì con bạn sẽ không được chia tài sản khi vợ chồng bạn ly hôn. Nhưng nếu mảnh đất là tài sản chung của hộ gia đình thì con bạn sẽ được chia tài sản khi hai vợ chồng tiến hành thủ tục ly hôn.

Trên đây là những nội dung tư vấn về giải quyết chia tài sản khi ly hôn cho con mà Luật Loan Loan muốn cung cấp đến quý khách hàng.

Nếu còn bất cứ vướng mắc gì về các vấn đề liên quan đến việc giải quyết khi ly hôn con có được chia tài sản không đừng ngần ngại, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline mọi thắc mắc, vấn đề của bạn sẽ được tư vấn, giải đáp một cách hiệu quả.

Xin chân thành cảm ơn quý khách hàng đã luôn đồng hành cùng Luật Loan Loan!

Trân trọng./.

Recommended For You

About the Author:

Hotline: 0347 362 775
Tư Vấn Online
Gọi: 0347 362 775