SANG TÊN XE OTO CÓ ĐỔI BIỂN SỐ KHÔNG

Mua bán xe thì có bắt buộc phải đổi biển số không hay sang tên xe oto có đổi biển số không? Mang xe sang tỉnh khác thì có nên đổi biển số không ?… và một số vướng mắc liên quan sẽ được luật sư tư vấn và giải đáp . Bài viết dưới đây sẽ giúp các bạn tham khảo về vấn đề này.

1. Đăng ký xe khi xe đi sang tỉnh khác

Theo quy định tai Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA về sang tên xe đi tỉnh khác:

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trong trường hợp này, nếu như bạn mua xe tại tỉnh này, muốn đăng ký xe tại tỉnh này nhưng lại có ý định di chuyển sang tỉnh khác thì bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ trong đó có:

– 2 giấy khai sang tên xe

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe

– Giấy/ hợp đồng mua xe của anh.

2. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

Theo quy định tại Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA về việc đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến. Theo quy định này, bạn cần phải chuẩn bị hồ sơ trong đó có:

– Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu)

– Chứng từ lệ phí trước bạ (biên lai nộp tiền lệ phí trước bạ)

– Giấy khai sang tên xe (theo mẫu) và giấy/hợp đồng mua xe của anh

– Hồ sơ gốc của xe: Giấy đăng ký xe và biển số xe

Tất cả thủ tục mà chúng tôi nêu trên là đối với trường hợp bạn có nhận được giấy đăng ký xe từ bạn anh lúc mua. Còn đối với trường hợp không có giấy đăng ký xe thì trong từng trường hợp bạn thực hiện tương tự như các thủ tục trên và phải kèm theo việc lên cơ quan công an cấp xã để xin xác nhận rằng bạn thường xuyên cư trú ở đó; qua phòng đăng ký xin tờ khai để điền số khung, số máy của xe và sau đó bạn cần phải viết giấy cam kết về tất cả những thông tin trên là sự thật. Sau đó bạn đến nơi đăng ký của chiếc xe đó xin rút hồ sơ gốc của xe và viết giấy hẹn.

Sang tên xe khách tỉnh thì sẽ thay đổi biển số xe.

3. Đổi biển số xe khi nhập hộ khẩu sang tỉnh khác?

Theo Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe, tại điều 12 quy định về việc sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác thì:

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Căn cứ quy định trên, khi bạn chuyển hộ khẩu sang một tỉnh, thành phố khác thì bạn có thể đăng ký biển số xe theo mã vùng nơi bạn có hộ khẩu mới là Hà Nội.

Theo đó, bạn có thể nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây viết gọn là Công an cấp huyện) đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA). Hồ sơ để đăng ký đổi biển số gồm:

– Giấy khai di chuyển xe theo mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA;

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe;

– Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Về vấn đề lệ phí chuyển đổi mã vùng xe

Tại Điểm a Khoản 4 Điều 4 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định thì Cấp giấy đăng ký, biển số áp dụng đối với các trường hợp: Đăng ký sang tên trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

Khoản 5 Điều 4 Thông tư 229/2016/TT-BTC giải thích về việc phân chia khu vực thì Khu vực: Khu vực I gồm thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh; khu vực II gồm các thành phố trực thuộc Trung ương (trừ thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh), các thành phố trực thuộc tỉnh và các thị xã; khu vực III gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và khu vực II nêu trên.

Theo quy định tại điểm 4.2 Khoản 4 Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC thì:

Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp đổi giấy đăng ký, biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

Ví dụ: Ông C đăng ký thường trú tại tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông C chuyển hộ khẩu về Hà Nội thì khi đăng ký ông C phải nộp lệ phí theo mức thu cấp đổi giấy đăng ký, biển số tại Hà Nội. Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn chuyển hộ khẩu từ Phú Thọ sang nhập hộ khẩu tại Hà Nội nên khi đăng ký bạn phải nộp lệ phí theo mức thu cấp đổi giấy đăng ký, biển số tại Hà Nội.

Như vậy:

Thứ nhất, trường hợp bạn sang tên xe cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Căn cứ Khoản 2, Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA  quy định:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Theo đó, theo quy định này thì câu hỏi sang tên xe oto có đổi biển số không sẽ được trả lời là: khi bạn sang tên xe trong cùng tỉnh thì nếu xe của bạn là xe có biển 5 số thì bạn được giữ nguyên biển số xe 

Thứ hai, trường hợp sang tên xe khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Căn cứ Điều 12 Thông tư 15/2014/TT BCA quy định:

“Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.”

Theo đó, theo quy định này thì khi bạn sang tên khác tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thì phải rút hồ sơ gốc ở tỉnh, do đó, trường hợp sang tên khác tỉnh thì không được giữ nguyên biển số.

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ thông qua phương thức nào vui lòng liên hệ tổng đài để được hướng dẫn và cung cấp dịch vụ phù hợp.

Luật Loan Loan hy vọng rằng bài viết này sẽ cung cấp thông tin hữu ích cho quý khách hàng về việc tư vấn,  thủ tục sang tên xe oto cũ hay sang tên xe oto có đổi biển số không. Chúng tôi mong muốn sẽ giúp đỡ được Quý khách hàng giải quyết được vấn đề một cách nhanh chóng, phù hợp với quy định của pháp luật và bảo đảm được quyền lợi của mình.

Nếu có bất cứ vướng mắc pháp lý gì về tư vấn luật đất đai hãy liên hệ với chúng tôi theo hotline. Rất mong được đồng hành cùng với Quý khách hàng!

Trân trọng./.

 

 

Recommended For You

About the Author:

Hotline: 0967 741 035
Tư Vấn Online
Gọi: 0967 741 035